anh_qc_truot_phai
anh_qc_truot_trai

Hưởng lương hưu khi có đủ điều kiện về tuổi đời (04-01-2018)

Bà Trương Thị Chắt - Tỉnh Quảng Ninh hỏi: Con trai tôi sinh ngày 24/7/1974, làm việc tại Xí nghiệp Sản xuất và Xây dựng than I Cẩm Phả, Quảng Ninh từ năm 1993 đến năm 1996, là công nhân lái xe 12 tấn bị tai nạn dẫn đến bệnh tâm thần, phải nằm viện điều trị dài ngày. Đến tháng 6/2017 con tôi được Xí nghiệp cho đi giám định y khoa và nộp hồ sơ cho BHXH TP. Cẩm Phả. Con tôi đã có 19 năm 6 tháng tham gia BHXH, tỷ lệ mất sức lao động là 81%, chưa đủ tuổi để làm sổ hưu, nên được hưởng BHXH 1 lần hoặc chờ 7 năm sau mới làm hồ sơ hưởng chế độ hưu. Đề nghị cơ quan chức năng giải đáp về chế độ của con tôi.

Chế độ cho người lao động cao tuổi (21-12-2017)

Bà Khổng Thị Phương, Lô A7-8, KCN Nomura Hải Phòng hỏi: Tôi có đọc 1 câu hỏi và câu trả lời của ban biên tập về chế độ áp dụng cho người lao động trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu.

Có được tính vào thời gian làm việc được hưởng lương? (14-11-2017)

Chị Nguyễn Thùy Ngân - Mỹ Đình Sông Đà, quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội hỏi: Công ty tôi hoạt động trong lĩnh vực dịch vụ, thời gian làm việc của nhân viên bán hàng được chia thành 2 ca: Ca sáng từ 8h đến 15h hoặc đến 16h (tùy thời điểm), ca chiều từ 12h đến 21h, mỗi ca được nghỉ ăn cơm là 30 phút. Trong quá trình làm việc không có thời gian nghỉ giữa giờ, nhân viên bán hàng của công ty được trả lương theo giờ. Vậy tôi xin hỏi, thời gian nghỉ ăn 30 phút có được tính là thời gian làm việc không? Nhân viên bán hàng có được tính lương trong thời gian nghỉ ăn không?

Quyền chấm dứt hợp đồng lao động khi người lao động đủ điều kiện hưởng lương hưu (07-11-2017)

Ông Lê Ngọc Huynh - phường 16, quận Gò Vấp, TPHCM hỏi: Hiện nay, căn cứ điều kiện hưởng lương hưu được quy định tại Điểm b, Khoản 1, Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, đơn vị chúng tôi cho rằng có quyền chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động (NLĐ) đủ điều kiện hưởng lương hưu mà không cần có sự thoả thuận – dựa theo ý kiến tư vấn của Luật sư như sau:

Trợ cấp thôi việc cho người cận hưu (05-10-2017)

Bà Bùi Minh Châu- Ngô Quyền, TP. Hải Phòng hỏi: Công ty tôi có trường hợp một lao động 2 năm nữa là đến tuổi nghỉ hưu, thời gian đóng bảo hiểm đã trên 20 năm. Hiện tại người lao động viết đơn xin chấm dứt hợp đồng lao động vì muốn được hưởng chế độ hưu trí sớm, vậy công ty chúng tôi có phải trả trợ cấp thôi việc cho người lao động không?

Trợ cấp thôi việc ở công ty cổ phần có 100% vốn của người lao động (05-10-2017)

Anh Trần Quốc Hùng - TP. Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên hỏi: Tôi làm việc tại một công ty, đóng BHXH từ năm 1991 và đến nay vì sức khỏe nên muốn xin nghỉ hưu sớm. Công ty đồng ý cho nghỉ nhưng bắt tôi ghi trong đơn nghỉ là không đòi hỏi về chế độ trợ cấp thôi việc theo quy định và giải thích là Công ty cổ phần không phải trả trợ cấp thôi việc khi công ty kinh doanh thu lỗ. Tôi cũng tìm hiểu nhiều văn bản nhưng không thấy văn bản nào có quy định như vậy. Như vậy quyền lợi của người lao động như tôi sẽ không được hưởng theo luật lao động, Luật BHXH có đúng không?

Lao động thời vụ (29-09-2017)

Chị Nguyễn Thị Thanh Bình - 9A/6C, khu phố Thống Nhất 1, thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương hỏi: Công ty tôi thuê lao động bán hàng ngoài giờ làm 4 tiếng/ca, tiền công là 90.000 đồng/ca, thu nhập không ổn định vì họ rảnh ngày nào đăng ký làm ngày đó, tổng thu nhập thấp hơn mức lương tối thiểu để tham gia BHXH, BHYT, BHTN - 4.012.500 đồng. Như vậy công ty sẽ ký hợp đồng lao động gì để đúng quy định? khấu trừ các bảo hiểm bắt buộc như thế nào cho đúng?

Chế độ chính sách đối với lao động dôi dư khi thực hiện cổ phần hóa (15-08-2017)

Bà Nguyễn Thị Duyên (Thuyduyen704@gmail.com) hỏi: Công ty TNHH MTV 100% vốn nhà nước chuẩn bị cổ phần hóa thì chính sách đối với người lao động dôi dư được áp dụng theo Nghị định nào của Chính phủ?

Trang
1 2 3 ... 13