Hỗ trợ học nghề đối với lao động bị thất nghiệp (15-12-2017)

Chị Ngọc Trâm - TP. Nha Trang, tỉnh Khánh Hòa hỏi: Người lao động nghỉ việc cuối tháng 8/2017, đến ngày 14/10/2017 công ty chốt sổ xong trả sổ cho người lao động để đăng ký thất nghiệp. Trong thời gian chờ công ty trả sổ thì tháng 9/2017, người lao động có đăng ký đi học nghề. Vậy, người lao động có được hỗ trợ học nghề không?

Hỗ trợ học nghề đối với lao động hưởng trợ cấp thất nghiệp (18-09-2017)

Bà Hoàng Thị Thanh - Trường cao đẳng nghề DTNT Bắc Kạn hỏi: Người lao động hưởng trợ cấp thất nghiệp 3 tháng từ 28/3/2017 đến ngày 27/6/2017. Đăng ký học nghề lái xe ô tô hạng C với cơ sở dạy nghề có hợp đồng học nghề ký từ ngày 20/6/2017 nhưng Quyết định mở lớp học nghề lái xe ô tô hạng C là tháng 7/2017. Vậy, người lao động có được hưởng hỗ trợ học nghề không vì tháng 6/2017 cơ sở dạy nghề không mở lớp học nghề lái xe hạng C?

Giáo viên dạy văn hóa ở trường nghề có phải tham gia nghiên cứu khoa học? (02-08-2017)

Bà Nguyễn Thị Đỗ Quyên - phường Tân Khánh, TP. Tân An, Long An hỏi: Tôi là giáo viên dạy môn văn hóa cho học sinh trung cấp nghề chưa tốt nghiệp THPT tại một trường cao đẳng nghề. Hiện nay, theo quy định của trường, ngoài việc giảng dạy đủ số giờ chuẩn theo quy định về định mức giờ chuẩn của nhà giáo giảng dạy môn văn hóa ở trường nghề (theo hướng dẫn tại Thông tư số 28/2009/TT-BGDĐT ngày 21/10/2009) thì tôi còn phải dạy thêm 100 giờ nếu không tham gia nghiên cứu khoa học (hoặc đề tài nghiên cứu khoa học không đạt) theo quy định ở Thông tư 07/2017/TT-BLĐTBXH ngày 01/3/2017.

Cơ quan nào thanh toán thẻ học nghề cho bộ đội xuất ngũ? (30-03-2017)

Bà Trần Thị Én - TP. Hà Nội hỏi: Trường trung cấp nghề của tôi đang dạy nghề cho bộ đội xuất ngũ có thẻ học nghề theo Thông tư liên tịch số 04/2010/TTLT-BQP-BTC ngày 4/1/2010 của Bộ Quốc phòng, Bộ Tài chính. Tháng 12/2015, Cục Tài chính - Bộ Quốc phòng có Công văn số 5387/CTC- CDCS về việc thôi thực hiện bảo đảm kinh phí thanh toán thẻ học nghề cho các cơ sở dạy nghề ngoài quân đội. Việc thanh toán thẻ học nghề sẽ do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội thực hiện và Thông tư liên tịch mới sẽ ban hành trong thời gian tới để thay thế cho Thông tư cũ. Nhưng đến nay vẫn chưa có hướng dẫn Bộ nào sẽ bảo đảm kinh phí thanh toán thẻ học nghề cho bộ đội xuất ngũ học tại các cơ sở ngoài quân đội, đề nghị cơ quan có thẩm quyền xem xét, sớm có hướng dẫn về vấn đề này.

Về "Dạy nghề ngắn hạn" (15-02-2017)

Ông Bùi Việt Kiên (tỉnh Ninh Thuận) hỏi: Cụm từ “sơ cấp nghề”, quy định về thời gian học nghề được đưa vào Luật Dạy nghề 2006 hay đã có từ trước? Chứng chỉ đào tạo về đấu thầu, chứng nhận bồi dưỡng… do cơ quan Trung ương cấp trong thời gian 2001-2005 có phải là chứng chỉ đào tạo nghề không?

Điều kiện được công nhận là chứng chỉ đào tạo nghề (22-12-2016)

Ông Bùi Việt Kiên - Tỉnh Ninh Thuận hỏi: Tôi xin hỏi, cụm từ “sơ cấp nghề” và quy định về thời gian học nghề mới xuất hiện trong Luật Dạy nghề số 76/2006/QH11 hay đã có trước đó? Theo quy định tại Khoản 2, Điều 28 của Luật Giáo dục số 11/1998/QH10 và Khoản 1, Điều 18 của Nghị định số 02/2001/NĐ-CP ngày 9/1/2001 của Chính phủ hướng dẫn về dạy nghề ngắn hạn dưới một năm, thì các chứng chỉ đào tạo về đấu thầu, chứng nhận bồi dưỡng… do các cơ quan Trung ương cấp trong thời gian 2001-2005 có được xem là chứng chỉ đào tạo nghề không? Khi ký kết hợp đồng lao động làm việc trong cơ quan Nhà nước (thời điểm năm 2001) thì những chứng chỉ, chứng nhận nêu trên có được xem là đủ trình độ sơ cấp để tính hệ số lương sơ cấp hay không?

Quy định trình độ giáo viên dạy thực hành nghề (06-05-2015)

Bà Huỳnh Thị Tuyết Linh (Trà Vinh) hỏi: Giáo viên dạy các nghề kỹ thuật như điện, cơ khí… bắt buộc phải có chứng chỉ kỹ năng nghề, vậy giáo viên giảng dạy nghề kế toán doanh nghiệp có cần phải thi kỹ năng thực hành nghề không?

Chế độ làm việc của giáo viên dạy nghề (19-11-2014)

Theo phản ánh của ông Nguyễn Thức, giáo viên trường Cao đẳng nghề, trường ông Thức đang áp dụng định mức 510 giờ/năm với những giáo viên có đề tài khoa học và 587 giờ/năm với giáo viên không có đề tài khoa học, nhưng nay nhà trường áp dụng chế độ làm việc 40 giờ/tuần với tất cả giáo viên. Ông Thức hỏi, như vậy có trái với quy định không?

Trang
1 2