Điều kiện hưởng trợ cấp tuất hàng tháng (25-05-2018)

Chị Lê Thị Thùy Trang - tỉnh Tiền Giang hỏi: Bà của tôi đang hưởng trợ cấp người khuyết tật đặc biệt nặng 675.000đ/tháng, mẹ của tôi nhận 270.000 đồng/tháng kinh phí chăm sóc bà. Ông của tôi là cán bộ hưu trí chết, do đó bà nội của tôi được hưởng 650.000 đồng/tháng chế độ tử tuất. Vậy, bà của tôi không làm hồ sơ hưởng chế độ tử tuất để tiếp tục hưởng chế độ người khuyết tật thì có được không? Như vậy có đúng quy định không?

Trợ cấp một lần khi truy tặng “Bà mẹ Việt Nam anh hùng” (21-05-2018)

Bà Trần Thị Vũ – Thành phố Hồ Chí Minh hỏi: ông nội của bà Vũ đã chết, ông có 5 người con trong đó có 2 người con là liệt sĩ, đều không có vợ, con. Tháng 1/2015 bà nội của bà được truy tặng danh hiệu "Bà mẹ Việt Nam anh hùng", bố đẻ của bà thờ cúng bà nội của bà từ năm 1975 đến tháng 8/2013 thì chết, anh trai của bà tiếp tục thờ cúng đến nay.

Chế độ đối với vợ liệt sĩ tái giá vẫn nuôi con và thờ cúng liệt sĩ (03-05-2018)

Chị Lê Anh Phương - TP. Quy Nhơn, tỉnh Bình Định hỏi: Mẹ tôi là vợ liệt sĩ tái giá, đang thờ cúng liệt sĩ, nuôi con liệt sĩ, đang hưởng tiền tuất hàng tháng. Nay mẹ tôi mua nhà thuộc sở hữu Nhà nước thì có được hưởng chế độ miễn, giảm tiền sử dụng đất theo quy định của Nhà nước không? Theo Điều 1 Quyết định 117/2007/QĐ-TTg ngày 25/7/2007 quy định "thân nhân liệt sĩ đang hưởng tiền tuất nuôi dưỡng hàng tháng được hỗ trợ toàn bộ tiền sử dụng đất".

Hưởng chế độ ưu đãi Bà Mẹ Việt Nam anh hùng đã chết (03-05-2018)

Chị Trần Thị Vũ - xã Phước Hiệp, huyện Củ Chi, TPHCM hỏi: Bà nội của tôi được truy tặng Bà Mẹ Việt Nam anh hùng vào tháng 1/2015. Bà nội tôi còn 3 người con, bố tôi là người trực tiếp thờ cúng, mồ mả bà nội từ trước đến tháng 8/2013 thì bố tôi chết, anh trai tôi tiếp tục thờ cúng bà nội tôi đến nay. Vậy, theo quy định thì ai được hưởng chế độ ưu đãi Bà Mẹ Việt Nam anh hùng?

Các thủ tục đi tìm mộ liệt sĩ (18-04-2018)

Bà Đậu Thị Huệ - phường Nam Bình, TP. Ninh Bình, tỉnh Ninh Bình hỏi: Bố chồng tôi là liệt sĩ Phạm Sơn Hải, xã Yên Phú (nay là thị trấn Yên Thịnh) huyện Yên Mô, tỉnh Ninh Bình, hy sinh tại huyện Mộc Hóa, tỉnh Kiến Tường, nay thuộc tỉnh Long An. Trước khi đi tìm mộ liệt sĩ, gia đình tôi cần phải giấy tờ gì?

Điều kiện công nhận thương binh (18-04-2018)

Ông Ngô Mới - phường Hòa Hải, TP. Đà Nẵng hỏi: Tôi là tổ trưởng dân phố, ngoài hoạt động theo định chung, UBND phường ban hành riêng một quy chế hoạt động phối hợp giữa cảnh sát khu vực với tổ trưởng dân phố trong công tác bảo đảm an ninh trật tự trên địa bàn.

Chồng và 2 con là liệt sĩ thì được hưởng trợ cấp mấy liệt sĩ (18-04-2018)

Ông Nguyễn Minh Hưng - Xã Phổ An, huyện Đức Phổ, tỉnh Quảng Ngãi hỏi: Tôi xin hỏi, Bà mẹ Việt Nam anh hùng có chồng và 2 con là liệt sĩ thì được hưởng trợ cấp theo chế độ 2 liệt sĩ hay 3 liệt sĩ?

Vết thương tái phát, được giám định lại thương tật? (12-04-2018)

Ông Ông Phạm Văn Tỉnh - Tỉnh Bình Dương hỏi: Bố của tôi năm nay 61 tuổi, là thương binh hạng 4/4, tham gia chiến đấu tại chiến trường Campuchia, bị mảnh pháo găm vào phía sau bên trái cổ nên nói hơi khàn, bị điếc hoàn toàn, sức khỏe yếu. Khám bệnh tại Bệnh viện Phổi Phạm Ngọc Thạch Sài Gòn và được chẩn đoán bị xơ xẹp phổi, nghi ngờ bị bệnh lao do bị sức ép của bom đạn.

Trang
1 2 3 ... 35