anh_qc_truot_phai
anh_qc_truot_trai

Chế độ tai nạn lao động trước năm 1995 (15-12-2017)

Anh Nguyễn Hợp - Quận Thanh Xuân, TP. Hà Nội hỏi: Chú tôi sinh năm 1960, là thợ hàn của một công ty xây dựng thuộc Bộ Xây dựng. Ngày 28/10/1985, chú tôi bị tai nạn lao động, chấn thương sọ não, vỡ tiểu tràng khi, được cấp cứu, ra viện ngày 30/11/1985.

Bồi thường, hỗ trợ cho người lao động bị tai nạn lao động (05-10-2017)

Chị Nguyễn Châu – tỉnh Thái Bình hỏi: Trường hợp bị tai nạn lao động cách đây 3 tháng, đã đi giám định, kết quả suy giảm 68% khả năng lao động, công ty có lập biên bản điều tra nhưng đến nay không nói gì về việc bồi thường, hỗ trợ cho thân nhân của tôi. Tôi phải làm sao để bảo vệ quyền lợi của người thân?

Hưởng chế độ tai nạn lao động (01-08-2017)

Ông Lê Thanh Hải (thanhhaiquatz@gmail.com) hỏi: Từ năm 2005, tôi bị thanh sắt bắn vào mắt, hỏng một bên mắt khi đang làm việc tại công ty nhưng chưa hưởng chế độ tai nạn lao động. Nay, tôi muốn làm chế độ tai nạn lao động có được không?

Tai nạn lao động (08-05-2017)

Anh Lê Minh Tâm- 377, Trần Hưng Đạo, Đồng Hới, Quảng Bình hỏi: Người lao động bị tai nạn do mình tự gây ra hoặc do vi phạm giao thông, xảy ra từ đường đi làm đến nơi làm việc trong thì có được công nhận là tai nạn lao động không?

Chế biến nông sản đông lạnh có được xếp là nghề nặng nhọc? (30-03-2017)

Chị Nguyễn Thị Thùy Trang - Tỉnh Bình Thuận hỏi: Công ty TNHH Phú Thạnh (Bình Thuận) có 3 phân xưởng sản xuất chế biến hàng thủy hải sản, nông sản đông lạnh xuất khẩu, trong đó có 1 phân xưởng chế biến hàng nông sản đông lạnh từ sơ chế làm sạch cho đến lên khuôn cấp đông (đông lạnh). Mức lương hiện tại áp dụng cho công nhân là 1,12 x 2.700.000đ = 3.024.000đ/tháng (đóng BHXH, BHYT, BHTN) theo Nghị định 49/2013/NĐ-CP.

Các khoản phải trả cho trường hợp bị tai nạn lao động (21-02-2017)

Ông Nguyễn Việt Hùng hỏi: Đối với người bị tai nạn lao động, BHYT sẽ chi trả các danh mục do BHYT quy định, khoản không nằm trong danh mục thì người sử dụng lao động sẽ chi trả hay toàn bộ chi phí y tế được cả BHYT và người sử dụng lao động đồng chi trả?

Quy định về chế độ bồi thường cho người bị tai nạn lao động (22-12-2016)

Ông Nguyễn Việt Hùng hỏi: Thông tư số 04/2015/TT-BLĐTBXH ngày 2/2/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện chế độ bồi thường, trợ cấp tai nạn lao động… có quy định về việc đồng chi trả. Tôi có thể hiểu, BHYT sẽ chi trả các danh mục do BHYT quy định, còn những khoản không nằm trong danh mục thì người sử dụng lao động sẽ chi trả cho người lao động, có đúng không? Hay toàn bộ chi phí y tế của người lao động khi bị tai nạn lao động được cả BHYT và người sử dụng lao động đồng chi trả?

Điều trị tai nạn lao động, ai trả viện phí? (14-11-2016)

Ông Lê Minh Tâm - Tỉnh Quảng Bình hỏi: Tôi xin hỏi, người bị tai nạn lao động trong trường hợp đặc thù nêu tại Khoản 2, Điều 39 Luật An toàn, vệ sinh lao động thì có được người sử dụng lao động chi trả viện phí và tiền lương trong những ngày nghỉ để điều trị không?

Trang
1 2