Hướng dẫn tháo gỡ vướng mắc trong lĩnh vực lao động (15-08-2018)

Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội nhận được văn bản số Số 68 /CV-YVN của công ty Công ty TNHH Yokogawa Việt Nam về việc hướng dẫn tháo gỡ vướng mắc trong lĩnh vực lao động như sau: Thưa Quý cơ quan, chúng tôi là doanh nghiệp 100% vốn đầu tư đến từ Nhật Bản, trong quá trình hoạt động tại Việt nam gặp một số vướng mắc về lĩnh vực lao động, kính mong Văn phòng Chính phủ, bộ Lao động Thương binh và Xã hội hướng dẫn Nhà đầu tư, sự việc như sau:

Công bố thông tin doanh nghiệp hoạt động cho thuê lại lao động (từ 21/06/2018 đến ngày 20/07/2018) (15-08-2018)

Thực hiện công bố các doanh nghiệp được cấp phép hoạt động cho thuê lại lao động theo quy định tại khoản 3 Điều 21 Thông tư số 01/2014/TT-BLĐTBXH ngày 08/01/2014 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định chi tiết và hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 55/2013/NĐ-CP ngày 22/5/2013 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành khoản 3 Điều 54 của Bộ luật Lao động về việc cấp phép hoạt động cho thuê lại lao động, việc ký quỹ và Danh mục công việc được thực hiện thuê lại lao động.

Ban quản lý dự án được làm thêm quá 200 giờ/năm? (26-07-2018)

Ông Đỗ Hoàng Anh - Tỉnh Thanh Hóa hỏi: Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng huyện Quảng Xương, tỉnh Thanh Hóa chưa đủ nhân sự theo đề án vị trí việc làm được phê duyệt, do vậy khối lượng công việc nhiều, cán bộ Ban quản lý phải làm thêm giờ vượt xa 200 giờ/năm. Bộ luật Lao động quy định tổng số giờ làm thêm không quá 200 giờ/năm. Còn theo Mục 2 Điều 16 Thông tư số 72/2017/TT-BTC, Ban quản lý dự án được chi mức cao hơn hoặc thấp hơn quy định. Vậy Ban quản lý có thể tính số giờ làm thêm theo thực tế được không?

Việc thực hiện đóng bảo hiểm xã hội đối với hợp đồng giao khoán (25-07-2018)

Ngày 12/4/2018, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội nhận được công văn số 124/HAS của Công ty Cổ phần Hacisco, địa chỉ: số 51 Vũ Trọng Phụng, quận Thanh Xuân, thành phố Hà Nội về việc thực hiện đóng bảo hiểm xã hội đối với hợp đồng giao khoán.

Công bố thông tin doanh nghiệp hoạt động cho thuê lại lao động (từ 21/05/2018 đến ngày 20/06/2018) (19-07-2018)

Thực hiện công bố các doanh nghiệp được cấp phép hoạt động cho thuê lại lao động theo quy định tại khoản 3 Điều 21 Thông tư số 01/2014/TT-BLĐTBXH ngày 08/01/2014 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định chi tiết và hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 55/2013/NĐ-CP ngày 22/5/2013 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành khoản 3 Điều 54 của Bộ luật Lao động về việc cấp phép hoạt động cho thuê lại lao động, việc ký quỹ và Danh mục công việc được thực hiện thuê lại lao động.

Tiền thưởng kết quả sản xuất kinh doanh hàng quý có tính vào tiền lương đóng bảo hiểm không? (18-07-2018)

Bà Đàm Thị Thu Hiền - Hà Đông, Hà Nội hỏi: Theo quy định hiện nay thì tiền lương tháng đóng BHXH là mức lương, phụ cấp lương theo quy định tại khoản 1, Điều 30 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29 tháng 12 năm 2015 và các khoản bổ sung khác theo quy định tại điểm a khoản 3 Điều 4 của Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH ngày 16 tháng 11 năm 2015.

Bộ LĐTBXH trả lời kiến nghị của Công ty TNHH du lịch THP về bảo hiểm xã hội (16-07-2018)

Bộ Lao động -Thương binh và Xã hội nhận được nội dung kiến nghị của Quý Công ty do Văn phòng Chính phủ chuyển đến tại văn bản số 2714/VPCP-ĐMDN ngày 26/3/2018.

Về việc người lao động nghỉ ốm (09-07-2018)

Bà Bùi Thị Minh Châu, Công ty cổ phần Cảng Đoạn Xá, số 15 Ngô Quyền, phường Vạn Mỹ, quận Ngô Quyền, thành phố Hải Phòng gửi câu hỏi tới Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp như sau: Công ty chúng tôi có trường hợp Người lao động (NLĐ) đã ký hợp đồng không xác định thời hạn với Công ty viết đơn xin nghỉ.

Trang
1 2 3 ... 18