Chế độ bảo hiểm xã hội

Ngày cập nhật: 07-11-2017
anhminhhoa

Bà Trương Thị Chắt - Phường Cẩm Thạch, thành phố Cẩm Phả, tỉnh Quảng Ninh hỏi: Con trai tôi là Trần Bình Trọng, sinh ngày 24/7/1974, thường trú tại: Tổ 5, khu 3B, phường Cẩm Thạch, TP. Cẩm Phả, tỉnh Quảng Ninh. Cơ quan làm việc: Xí nghiệp Sản xuất và Xây dựng than I Cẩm Phả, Quảng Ninh.

Từ năm 1993 đến năm 1996, con tôi là công nhân lái xe 12 tấn tại khai trường than Dương Huy. Trong thời gian lao động đã xảy ra tai nạn và chuyển sang làm công nhân trắc địa địa hình, trắc địa công trình địa chất vùng núi cao thuộc Công ty TNHH MTV Than Dương Huy Vinacomin.

Do ảnh hưởng của vụ tai nạn nên con tôi bị căng thẳng dẫn đến bệnh tâm thần (kết luận của Bệnh viện Tâm thần Quảng Ninh), phải nằm viện điều trị dài ngày. Đến tháng 6/2017, con tôi vẫn đang nằm viện thì Xí nghiệp cho đi giám định y khoa. Hồ sơ chuyển ra cơ quan bảo hiểm thành phố Cẩm Phả là: Có 19 năm 6 tháng đóng bảo hiểm, mất 81% sức khỏe. Cơ quan bảo hiểm trả lời chưa đủ tuổi làm sổ hưởng chế độ.

Có 2 cách giải quyết: Về 1 cục hoặc chờ 7 năm sau mới làm hồ sơ hưởng chế độ. Vậy tôi làm đơn này xin hỏi, một công nhân bị bệnh tâm thần mất 81% sức khỏe, lại có đủ thời gian đóng BHXH mà áp dụng chính sách như những người bình thường như vậy có đúng không? Tuy không là thợ lò liên tục 15 năm nhưng có 20 năm liên tục phục vụ trong ngành khai thác than là công nhân trắc địa địa hình công trình địa chất vùng núi cao. Theo thông tư liên bộ của Bộ Y tế và Tổng Công đoàn số 33 TT/LB ngày 25/6/1997 quy định, hơn 10 bệnh nan y được ưu tiên trong đó có bệnh tâm thần và 1 số văn bản kèm theo khác nay vẫn còn hiệu lực. Đi làm công nhân từ năm 22 tuổi, có thời gian đóng bảo hiểm đủ theo quy định của Nhà nước, hiện vẫn phải điều trị tại Bệnh viện Tâm thần Quảng Ninh, có lẽ là đến hết đời. 3 năm gần đây, năm nào cũng đến 28 tết gia đình mới dám đón con về ăn tết. Hiện con tôi đã có 2 con nhỏ, phải dựa vào sự đùm bọc của nhà trường và phường xã. Vậy tôi làm đơn này, rất mong nhận được phản hồi.

Vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 55 Luật Bảo hiểm xã hội, người lao động được hưởng lương hưu hàng tháng khi có đủ điều kiện về tuổi đời và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội. Theo nội dung đơn thư của bà Chắt thì ông Trọng sinh năm 1974 và có 19 năm 6 tháng đóng bảo hiểm xã hội. Do đó, ông Trọng chưa đủ điều kiện được hưởng lương hưu hàng tháng.

Trường hợp người lao động không tiếp tục làm việc và không còn thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc thì có thể bảo lưu thời gian đã đóng và tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện cho đến khi đủ điều kiện về tuổi đời và thời gian đóng bảo hiểm xã hội để hưởng lưu hưu theo quy định hoặc nếu có nguyện vọng thì làm thủ tục để hưởng bảo hiểm xã hội một lần.

Tìm theo ngày

Đánh giá

(Di chuột vào ngôi sao để chọn điểm)