Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Sign In

NGƯỜI CÓ CÔNG

Có được giám định bổ sung bệnh do phơi nhiễm chất độc hóa học?

Có được giám định bổ sung bệnh do phơi nhiễm chất độc hóa học?

24/10/2018
Ông Nguyễn Tuấn - TP. Hải Dương, tỉnh Hải Dương hỏi: Bố tôi tham gia chiến đấu từ năm 1968 đến tháng 4/1975 tại vùng Mỹ rải chất độc màu da cam. Đầu năm 2018, bố tôi làm hồ sơ đề nghị giám định bệnh tiểu đường tuýp 2 tỷ lệ 35%. Hiện bố tôi bị ung thư phổi, ung thư gan nguyên phát, vậy xin hỏi bố tôi có được giám định bổ sung bệnh ung thư để nâng mức hưởng trợ cấp không?
Cơ quan nào lập hồ sơ xác nhận thương binh?

Cơ quan nào lập hồ sơ xác nhận thương binh?

24/10/2018
Ông Nguyễn Hồng Sơn - Tỉnh Quảng Nam hỏi: Tôi sinh năm 1928, khi đi du kích khai sinh năm 1924. Năm 1953, tôi bị thương, sau đó tập kết ra Bắc. Năm 1990, tôi về quê Quảng Nam, được thủ trưởng đơn vị và đồng đội xác nhận bị thương, cán bộ xã xác nhận đầy đủ hồ sơ và gửi lên huyện. Tuy nhiên, hồ sơ của tôi bị trả về với lý do không đủ giấy tờ và cần bổ sung giấy ra viện; giấy xác nhận công chức. Sau nhiều lần làm lại hồ sơ, nay trường hợp của tôi vẫn chưa được giải quyết do không thống nhất về năm sinh. Vậy, hồ sơ đề nghị xác nhận thương binh của tôi có làm được không? Nếu được thì phải làm thế nào?
Giám định vết thương còn sót

Giám định vết thương còn sót

22/10/2018
Ông Đinh Văn Hạnh - Đội 12 xã Yên Cương, huyện Ý Yên, tỉnh Nam Định hỏi: Tôi là thương binh loại A, hạng 2/4, tỷ lệ thương tật 75%. Thời gian qua tôi hay bị nhức mắt và đau đầu, phải nằm viện. Quá trình điều trị bác sĩ phát hiện trong não vẫn còn mảnh kim loại.
Xét công nhận Bà mẹ Việt Nam anh hùng

Xét công nhận Bà mẹ Việt Nam anh hùng

22/10/2018
Anh Phan Văn Hòa - Tỉnh Bến Tre hỏi: Bà tôi và người chồng trước có 3 người con, trong đó có 1 người con là liệt sĩ. Sau đó bà tái giá và người chồng sau cũng là liệt sĩ. Vậy, bà tôi có được công nhận danh hiệu Bà mẹ Việt Nam anh hùng không?
Thủ tục hưởng chế độ bệnh binh

Thủ tục hưởng chế độ bệnh binh

18/10/2018
Ông Nguyễn Anh Mại - thành phố Vĩnh, tỉnh Nghệ Anh hỏi: Theo Nghị định 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 quy định chi tiết, hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng, tại Điểm d Khoản 1, Điều 33, Mục 7 có quy định, người bị mắc bệnh thuộc một trong các trường hợp sau được xem xét xác nhận là bệnh binh:
Xét nghiệm ADN cho hài cốt liệt sĩ

Xét nghiệm ADN cho hài cốt liệt sĩ

20/09/2018
Ông Nguyễn Văn Trượng - kp10 phường Tân Chánh Hiệp, quận 12, TPHCM hỏi: Bác tôi nhập ngũ và hy sinh tại Campuchia năm 1972 đến nay chưa tìm được mộ. Năm 2012, tôi cùng với 1 bác đã chôn bác tôi sang Campuchia xác định lại địa bàn và cho đơn vị đi tim hài cốt khai quật nhưng không thấy. Năm 2013, đơn vị tìm lại khu vực đó lại thấy 3 phần mộ của liệt sĩ đều không có tên. Đến nay người chôn bác tôi đã chết, hoàn cảnh gia đình tôi khó khăn nên chưa làm giám định AND cho bác tôi. Vậy trường hợp của bác tôi có được hỗ trợ gì không?
Giám định ADN

Giám định ADN

20/09/2018
Ông Trương Văn Minh - tập thể Nguyễn Công Trứ, TP. Hà Nội hỏi: Bạn tôi nhập ngũ năm 1972 là liệt sỹ. Khi bố, mẹ liệt sĩ còn sống đã nhờ nhà ngoại cảm tìm mộ và gắn bia mộ liệt sĩ tại một nghĩa trang liệt sĩ ở thành phố Huế.
Đám tang chuẩn của mẹ Việt Nam anh hùng

Đám tang chuẩn của mẹ Việt Nam anh hùng

10/09/2018
Ông Dương Hoài Nghĩa - xã Thông Hoà, huyện Cầu Kè, tỉnh Trà Vinh hỏi: Bà nội tôi là Bà Mẹ việt Nam anh hùng Huỳnh Thị Kiều đã có công với cách mạng thời kỳ kháng chiến chống Mỹ và được trao tặng danh hiệu Bà Mẹ Việt Nam anh hùng. Vậy, khi bà nội tôi chết đơn vị nào sẽ tổ chức tang lễ theo nghi lễ Nhà nước? Bao gồm những gì? Có được trao tặng danh hiệu gì nữa không?

Chung nhan Tin Nhiem Mang