Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Sign In

LAO ĐỘNG, VIỆC LÀM

Căn cứ trả lương, thưởng tại doanh nghiệp

Căn cứ trả lương, thưởng tại doanh nghiệp

21/10/2016
Bà Nguyễn Bạch Mai - Tỉnh Đắk Lắk hỏi: Đầu năm 2016, công ty của tôi chuyển sang trả lương theo mức lương tối thiểu vùng. Lương được tách làm 2 phần, tiền lương theo mức quy định vùng, phần còn lại được thanh toán theo hình thức trả thưởng. Đã có trường hợp thưởng cao hơn lương, tổng thu nhập thì không đổi. Vậy, công ty trả lương và thưởng như thế có đúng không? Khi thanh toán chế độ nghỉ phép năm thì tính như thế nào? Những người không nghỉ phép có được thanh toán không?
Được nghỉ giữa giờ ít nhất 45 phút tính vào giờ làm việc

Được nghỉ giữa giờ ít nhất 45 phút tính vào giờ làm việc

21/10/2016
Chị Thu Hằng - Tỉnh Hưng Yên hỏi: Tôi làm việc cho công ty nước ngoài, Công ty có quy định thời giờ làm việc không quá 8 giờ/ngày, nhưng lại chia nhỏ thời gian nghỉ và không tính vào thời gian làm việc. Ví dụ, 1 ca làm việc quy định như sau: Bắt đầu từ 21h00 đến 6h00, trong đó thời gian nghỉ được chia làm 3 lần: 23h00 - 23h07; từ 01h00 - 01h45; từ 04h00 - 04h08. Toàn bộ thời gian nghỉ này không tính vào thời gian làm việc. Vậy, Công ty quy định như nêu trên là đúng hay sai?
Điều chỉnh thời hạn hợp đồng lao động thế nào là đúng?

Điều chỉnh thời hạn hợp đồng lao động thế nào là đúng?

21/10/2016
Chị Phạm Trang hỏi: Tôi tham khảo quy định tại Nghị định số 05/2015/NĐ-CP thấy có nội dung: “Thời hạn hợp đồng lao động chỉ được sửa đổi một lần bằng phụ lục hợp đồng lao động và không được làm thay đổi loại hợp đồng đã giao kết, trừ trường hợp kéo dài thời hạn hợp đồng lao động với người lao động cao tuổi và người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách quy định tại Khoản 6, Điều 192 của Bộ luật Lao động”.
Trường hợp được thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động?

Trường hợp được thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động?

21/10/2016
Bà Trần Thị Ngọc Điệp - TP. Hồ Chí Minh hỏi: Công ty của tôi có nhân viên làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, sau khi sinh con thì bị mù do teo dây thần kinh. Hiện nhân viên đã hết thời gian nghỉ thai sản nhưng không làm việc được. Xin hỏi, trường hợp này giải quyết như thế nào?
Rút ngắn giờ làm việc trước khi nghỉ hưu có bị trừ lương?

Rút ngắn giờ làm việc trước khi nghỉ hưu có bị trừ lương?

20/09/2016
Ông Nguyễn Xuân Sơn hỏi: Tháng 8/2016 tôi đủ 59 tuổi, vậy thời gian trước khi nghỉ chế độ hưu tôi có được rút ngắn thời giờ làm việc trong ngày nhưng vẫn hưởng đủ lương không? Nếu được thì thời gian rút ngắn là bao nhiêu?
Rút ngắn giờ làm việc trước khi nghỉ hưu có bị trừ lương?

Rút ngắn giờ làm việc trước khi nghỉ hưu có bị trừ lương?

12/09/2016
Ông Nguyễn Xuân Sơn hỏi: Tháng 8/2016 tôi đủ 59 tuổi, vậy thời gian trước khi nghỉ chế độ hưu tôi có được rút ngắn thời giờ làm việc trong ngày nhưng vẫn hưởng đủ lương không? Nếu được thì thời gian rút ngắn là bao nhiêu?
Chế độ với trường hợp đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động

Chế độ với trường hợp đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động

30/08/2016
Ông Hoàng Xuân Nghiêm - Ban Quản lý chợ Đông Hà, TP. Đông Hà, tỉnh Quảng trị hỏi: Đơn vị tôi có trường hợp bà Dương Thị Xít, sinh ngày 5/6/1961, làm việc được 20 năm, thời gian đóng BHXH là 19 năm 11 tháng, 1 tháng không đóng BHXH do nghỉ ốm. Ngày 5/6/2016 bà Xít đã đủ 55 tuổi, nhưng không đủ điều kiện nghỉ hưởng chế độ hưu. Để tạo điều kiện cho người lao động được hưởng chế độ hưu trí, đơn vị tôi đã kéo dài hợp đồng lao động (HĐLĐ) với bà Xít đến hết tháng 7/2016 cho đủ 20 năm đóng BHXH. Sau đó đơn vị làm thủ tục nghỉ hưu, tuy nhiên bà Xít không chấp thuận và xin chấm dứt HĐLĐ trong tháng 6/2016. Vậy, nếu đơn vị tôi không thoả thuận được thời gian kéo dài thời hạn HĐLĐ đối với bà Xít và ra quyết định chấm dứt HĐLĐ thì có phải thanh toán trợ cấp thôi việc cho bà Xít không?
Trường hợp nào người lao động được nghỉ bù?

Trường hợp nào người lao động được nghỉ bù?

11/08/2016
Bà Lê Quỳnh Trang (Vĩnh Phúc) hỏi: Khi doanh nghiệp tổ chức làm thêm vào Chủ nhật, thì sau đó sẽ phải cho nhân viên nghỉ bù có đúng không? Nếu không thì cách tính lương ngày Chủ nhật, ngày nghỉ bù thế nào? Nếu đúng thì xếp lịch nghỉ bù thế nào? Có bắt buộc phải sắp xếp ngày nghỉ bù vào thứ 2 liền kề không?