Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Sign In

LAO ĐỘNG, VIỆC LÀM

Công ty đổi tên, có phải xin cấp lại giấy phép cho lao động nước ngoài?

Công ty đổi tên, có phải xin cấp lại giấy phép cho lao động nước ngoài?

15/02/2017
Nguyễn Ngọc Bá - Huyện Văn Lâm, tỉnh Hưng Yên hỏi: Tên cũ Công ty chúng tôi là Công ty cổ phần Everpia Việt Nam. Ngày 6/8/2015, công ty đổi tên thành Công ty cổ phần Everpia, các thông tin khác không thay đổi. Công ty tôi có khoảng 10 lao động người nước ngoài đang làm việc đã được cấp giấy phép lao động. Tôi xin hỏi, những người lao động nước ngoài này có cần phải làm lại Giấy phép lao động không? Nếu phải làm lại thì thủ tục như thế nào?
Điều kiện cấp phép cho người lao động nước ngoài

Điều kiện cấp phép cho người lao động nước ngoài

08/02/2017
Bà Ngô Thùy Linh - Tỉnh Nam Định hỏi: Công ty tôi tuyển dụng một lao động người Anh có bằng Higher Diploma, cấp năm 1989 bởi Hội đồng Giáo dục kỹ thuật viên. Xin hỏi, công ty có thể sử dụng bằng này để xin cấp giấy phép lao động được không?
Làm việc sau nghỉ hưu có được trợ cấp khi thôi việc?

Làm việc sau nghỉ hưu có được trợ cấp khi thôi việc?

08/02/2017
Chị Tôn Nữ - TP. Đà Nẵng hỏi: Tôi xin hỏi, người lao động đã làm thủ tục nhận lương hưu nhưng vẫn tiếp tục làm việc cho công ty, thuộc đối tượng chuyển tiếp tại Khoản 2, Điều 38 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP thì công ty có phải trả trợ cấp thôi việc khi người lao động nghỉ việc không?
Thời hạn của giấy phép lao động

Thời hạn của giấy phép lao động

08/02/2017
Bà Nguyễn Phương Lan - TP. Hồ Chí Minh hỏi: Tôi xin hỏi, người lao động nước ngoài không được ký hợp đồng không xác định thời hạn có đúng không? Trường hợp giấy phép lao động được cấp lại đến lần thứ 3, thì hợp đồng lần thứ 3 vẫn là hợp đồng xác định thời hạn giống như trên giấy phép lao động có đúng không?
Giấy tờ chứng minh trình độ khi cấp lại giấy phép lao động

Giấy tờ chứng minh trình độ khi cấp lại giấy phép lao động

08/02/2017
Ông Nguyễn Ngọc Bá - TP. Hà Nội hỏi: Giám đốc sản xuất công ty tôi là người nước ngoài, đã làm việc được gần 10 năm, giấy phép lao động sắp hết hạn. Theo quy định, để cấp lại giấy phép thì phải chứng minh trình độ chuyên môn, tuy nhiên ông giám đốc đã làm mất bằng đại học. Vậy, trường hợp của giám đốc này, công ty tôi cần thực hiện những thủ tục gì?
Giao kết hợp đồng lao động với người đủ tuổi về hưu nhưng chưa đủ năm đóng BHXH

Giao kết hợp đồng lao động với người đủ tuổi về hưu nhưng chưa đủ năm đóng BHXH

22/12/2016
Bà Thu Hương – Quận 2, Tp. Hồ Chí Minh hỏi: Tôi đang làm việc tại 1 công ty liên doanh theo hình thức HĐLĐ không xác định thời hạn. Đến tháng 9/2015, tôi 55 tuổi, đủ nghỉ hưu. Do thời gian đóng BHXH mới được 15,5 năm nên tôi muốn tiếp tục làm việc đến 60 tuổi để đủ 20 năm đóng BHXH. Công ty vẫn có nhu cầu cho vị trí công việc tôi đang đảm nhận. Căn cứ các quy định tại Bộ luật Lao động 2012, Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12/1/2015 của Chính phủ, Công văn số 2756/LĐTBXH-LĐTL ngày 15/7/2015 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, theo tôi hiểu, khi người lao động đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật Lao động nhưng chưa đủ thời gian đóng BHXH thì công ty không được đơn phương chấm dứt HĐLĐ.
Quy định về sử dụng giấy phép lao động đối với người nước ngoài

Quy định về sử dụng giấy phép lao động đối với người nước ngoài

22/12/2016
Bà Nguyễn Thị Như Hồng - TP. Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên hỏi: Nếu hợp đồng lao động hết hạn trước giấy phép lao động thì người lao động nước ngoài có được dùng giấy phép lao động để xin việc ở nơi khác tại Việt Nam không?
Trường hợp lao động nước ngoài được miễn giấy phép?

Trường hợp lao động nước ngoài được miễn giấy phép?

02/12/2016
Ông Shirley Trần - Quận 7, TP. Hồ Chí Minh hỏi: Công ty của tôi nộp hồ sơ đề nghị xác nhận người lao động nước ngoài không thuộc đối tượng phải cấp Giấy phép lao động cho Sở Lao động – Thương binh và Xã hội TP. Hồ Chí Minh. Lao động này là thành viên góp vốn và được bổ nhiệm làm Tổng Giám đốc. Tuy nhiên, Sở Lao động – Thương binh và Xã hội không xác nhận hồ sơ và đề nghị công ty của tôi điều chỉnh văn bản chấp thuận nhu cầu sử dụng vị trí công việc từ Tổng Giám đốc thành thành viên góp vốn. Theo tôi, Sở yêu cầu như vậy là không hợp lý, đề nghị cơ quan có thẩm quyền xem xét, giải quyết.