Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Sign In

LAO ĐỘNG, VIỆC LÀM

Chế độ lương, thưởng trong Công ty TNHH MTV Nhà nước

Chế độ lương, thưởng trong Công ty TNHH MTV Nhà nước

26/06/2017
Ông Dương Dũng - Tỉnh Bắc Giang hỏi: Tôi có 11 năm làm việc tại VNPT Bắc Giang. Tôi nghỉ việc, hưởng chế độ đối với lao động dôi dư từ tháng 12/2016. Trong Quy chế phân phối tiền lương cho tập thể và cá nhân tại Tổng công ty Dịch vụ viễn thông (đơn vị quản lý Vinaphone các tỉnh) có ghi “… Người lao động nghỉ hưu hoặc thuộc diện tinh giảm lao động của đơn vị thì được trả lương, thưởng đến thời điểm chuyển công tác hoặc chấm dứt hợp đồng lao động và các khoản bổ sung khác của thời gian làm việc trước khi nghỉ (nếu có)…”. Tuy nhiên, trong Quy chế phân phối tiền lương cho cá nhân, tập thể của VNPT Bắc Giang không có nội dung như nêu trên và tôi không được hưởng khoản bổ sung tiền lương. Xin hỏi, đơn vị tôi thực hiện như vậy có đúng không?
Đi làm tất cả ngày Tết Nguyên đán có vi phạm luật?

Đi làm tất cả ngày Tết Nguyên đán có vi phạm luật?

30/05/2017
Anh Nguyễn Duy An - Xã Nhựt Chánh, huyện Bến Lức, tỉnh Long An: Tôi làm việc tại một Công ty sản xuất ở Long An, trong đợt Tết Nguyên Đán vừa rồi Công ty có cho nhân viên đăng ký đi làm ngày Tết, nhân viên nào đi làm sẽ được tính tăng ca theo Luật Lao động hiện hành và nhận thêm một số trợ cấp riêng của Công ty.
Trợ cấp một lần đối với người được cử làm chuyên gia sang giúp Lào và Căm-pu-chi-a

Trợ cấp một lần đối với người được cử làm chuyên gia sang giúp Lào và Căm-pu-chi-a

23/05/2017
Ông Hoàng Mạnh Hùng - Nhà H11+12 khu tập thể VKH, ngách 10/106 Hoàng Quốc Việt, tổ 19, phường Nghĩa đô, Q. Cầu Giấy, TP. Hà nội hỏi: Chúng tôi bao gồm nhiều cán bộ công nhân viên chuyên làm các nghề Địa chất, Địa vật lý, Địa chất Thủy văn, Trắc địa, Khoan, Khai đào v.v.... thuộc Liên đoàn C trước đây, nay đổi tên là Liên đoàn INTERGEO, là cơ quan trực thuộc Tổng cục Địa chất trong nhiều thời gian giúp bạn Lào trước đây.
Chế độ nghỉ hằng năm

Chế độ nghỉ hằng năm

15/05/2017
Bà Ngô Thùy Dung, KCN Cái Mép, xã Tân Phước, huyện Tân Thành, tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu hỏi: Nhân viên A xin phép nghỉ hằng năm để về quê ăn tết các ngày 23, 24, 25/01/2017 đi xe ô tô từ Vũng Tàu về Nghệ An, tổng thời gian cả đi và về ước tính ~72 tiếng, có mua vé và cung cấp vé cho Công ty.
Thời giờ làm việc được rút ngắn mỗi ngày ít nhất 1 giờ đối với người lao động cao tuổi trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu

Thời giờ làm việc được rút ngắn mỗi ngày ít nhất 1 giờ đối với người lao động cao tuổi trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu

12/05/2017
Ông Nguyễn Đình Bình - Việt Hùng, Quế Võ, Bắc Ninh hỏi: Tại khoản 10, Điều 3 Nghị đinh số 45/2013/NĐ-CP ngày 10/5/2013 của Chính phủ quy định: Thời giờ làm việc được rút ngắn mỗi ngày ít nhất 1 giờ đối với người lao động cao tuổi trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu. Tôi là giáo viên nữ, sinh tháng 02/1963, dạy tiểu học đến tháng 02/2018 được nghỉ hưu. Vậy, tôi có thuộc đối tượng được rút ngắn mỗi ngày ít nhất 1 giờ đối với người lao động cao tuổi trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu không? Thông tư nào của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện nghị định này?
Luật lao động

Luật lao động

12/05/2017
Ông Lê Ngọc Lợi - Xã Đồng Văn, huyện Thanh Chương, tỉnh Nghệ An hỏi: Tại Điều 61 Bộ luật Lao động ban hành năm 1994 quy định nếu người lao động được bố trí nghỉ bù những giờ làm thêm thì người sử dụng lao động phải trả phần tiền chênh lệch so với tiền lương ngày thường tương tự tại Thông tư liên tịch số 08/2005/TTLT/BNV-BTC ban hành năm 2005 ở tiết b điểm 2 mục IV cũng hướng dẫn cách tính tương tự.
Số ngày nghỉ tết hưởng lương của công nhân 2017

Số ngày nghỉ tết hưởng lương của công nhân 2017

08/05/2017
Chị Nguyễn Thị Ngần - Quế Võ, Bắc Ninh hỏi: Theo Bộ luật Lao động 2012 người lao động được nghỉ 5 ngày tết Nguyên đán hưởng nguyên lương. Vậy, Luật này áp dụng cho những đối tượng nào? công nhân trong khu công nghiệp có được nghỉ 5 ngày không? Tôi làm việc tại Công ty Vonmax Industrial Việt Nam khu công nghiệp Quế ở Võ, Bắc Ninh. Công ty cho người lao động được nghỉ tết nguyên đán 4 ngày hưởng lương, được giải thích Luật áp dụng cho công chức nhà nước nghỉ 5 ngày hưởng lương, còn công ty thứ 7 vẫn đi làm không giống như nhà nước nên chỉ được 4 ngày hưởng lương có đúng không?
Hết hạn hợp đồng, giấy phép lao động sẽ hết hiệu lực

Hết hạn hợp đồng, giấy phép lao động sẽ hết hiệu lực

15/02/2017
Chị Nguyễn Thị Như Hồng - TP. Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên hỏi: Tôi xin hỏi, nếu hợp đồng lao động hết hạn trước giấy phép lao động thì người lao động nước ngoài có được dùng giấy phép lao động để xin việc ở nơi khác tại Việt Nam không?