Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Sign In

LAO ĐỘNG, VIỆC LÀM

Có được tính vào thời gian làm việc được hưởng lương?

Có được tính vào thời gian làm việc được hưởng lương?

14/11/2017
Chị Nguyễn Thùy Ngân - Mỹ Đình Sông Đà, quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội hỏi: Công ty tôi hoạt động trong lĩnh vực dịch vụ, thời gian làm việc của nhân viên bán hàng được chia thành 2 ca: Ca sáng từ 8h đến 15h hoặc đến 16h (tùy thời điểm), ca chiều từ 12h đến 21h, mỗi ca được nghỉ ăn cơm là 30 phút. Trong quá trình làm việc không có thời gian nghỉ giữa giờ, nhân viên bán hàng của công ty được trả lương theo giờ. Vậy tôi xin hỏi, thời gian nghỉ ăn 30 phút có được tính là thời gian làm việc không? Nhân viên bán hàng có được tính lương trong thời gian nghỉ ăn không?
Quyền chấm dứt hợp đồng lao động khi người lao động đủ điều kiện hưởng lương hưu

Quyền chấm dứt hợp đồng lao động khi người lao động đủ điều kiện hưởng lương hưu

07/11/2017
Ông Lê Ngọc Huynh - phường 16, quận Gò Vấp, TPHCM hỏi: Hiện nay, căn cứ điều kiện hưởng lương hưu được quy định tại Điểm b, Khoản 1, Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, đơn vị chúng tôi cho rằng có quyền chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động (NLĐ) đủ điều kiện hưởng lương hưu mà không cần có sự thoả thuận – dựa theo ý kiến tư vấn của Luật sư như sau:
Trợ cấp thôi việc ở công ty cổ phần có 100% vốn của người lao động

Trợ cấp thôi việc ở công ty cổ phần có 100% vốn của người lao động

05/10/2017
Anh Trần Quốc Hùng - TP. Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên hỏi: Tôi làm việc tại một công ty, đóng BHXH từ năm 1991 và đến nay vì sức khỏe nên muốn xin nghỉ hưu sớm. Công ty đồng ý cho nghỉ nhưng bắt tôi ghi trong đơn nghỉ là không đòi hỏi về chế độ trợ cấp thôi việc theo quy định và giải thích là Công ty cổ phần không phải trả trợ cấp thôi việc khi công ty kinh doanh thu lỗ. Tôi cũng tìm hiểu nhiều văn bản nhưng không thấy văn bản nào có quy định như vậy. Như vậy quyền lợi của người lao động như tôi sẽ không được hưởng theo luật lao động, Luật BHXH có đúng không?
Trợ cấp thôi việc cho người cận hưu

Trợ cấp thôi việc cho người cận hưu

05/10/2017
Bà Bùi Minh Châu- Ngô Quyền, TP. Hải Phòng hỏi: Công ty tôi có trường hợp một lao động 2 năm nữa là đến tuổi nghỉ hưu, thời gian đóng bảo hiểm đã trên 20 năm. Hiện tại người lao động viết đơn xin chấm dứt hợp đồng lao động vì muốn được hưởng chế độ hưu trí sớm, vậy công ty chúng tôi có phải trả trợ cấp thôi việc cho người lao động không?
Lao động thời vụ

Lao động thời vụ

29/09/2017
Chị Nguyễn Thị Thanh Bình - 9A/6C, khu phố Thống Nhất 1, thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương hỏi: Công ty tôi thuê lao động bán hàng ngoài giờ làm 4 tiếng/ca, tiền công là 90.000 đồng/ca, thu nhập không ổn định vì họ rảnh ngày nào đăng ký làm ngày đó, tổng thu nhập thấp hơn mức lương tối thiểu để tham gia BHXH, BHYT, BHTN - 4.012.500 đồng. Như vậy công ty sẽ ký hợp đồng lao động gì để đúng quy định? khấu trừ các bảo hiểm bắt buộc như thế nào cho đúng?
Chế độ chính sách đối với lao động dôi dư khi thực hiện cổ phần hóa

Chế độ chính sách đối với lao động dôi dư khi thực hiện cổ phần hóa

15/08/2017
Bà Nguyễn Thị Duyên (Thuyduyen704@gmail.com) hỏi: Công ty TNHH MTV 100% vốn nhà nước chuẩn bị cổ phần hóa thì chính sách đối với người lao động dôi dư được áp dụng theo Nghị định nào của Chính phủ?
Cách tính lương tăng ca sau đó được nghỉ bù số giờ tăng ca

Cách tính lương tăng ca sau đó được nghỉ bù số giờ tăng ca

02/08/2017
Bà Phạm Thị Trang - Cầu Giấy, Hà Nội hỏi: Theo Bộ luật Lao động 2012 và Thông tư liên tịch số 23/2015/TT-BLĐTBXH ban hành năm 2015 thì không quy định cụ thể cách tính lương trong trường hợp được nghỉ bù số giờ làm thêm. Theo điểm b, khoản 3, Điều 4 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP có quy định:
Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi

Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi

01/08/2017
Chị Mai Thị Thu Hằng ở Quận Từ Liêm, TP. Hà Nội hỏi: Tôi làm việc tại quận Hà Đông, Công ty tôi có quy định thời gian làm việc cụ thể cho từng bộ phận khác nhau. Tôi ở bộ phận sản xuất có thời gian làm việc từ 20h30 đến 05h00 sáng hôm sau. Trong đó thời gian nghỉ ngơi như sau: Từ 23h00 đến 23h10 (không tính vào thời gian làm việc); Từ 01h00 đến 02h00 (50 phút tính vào thời gian làm việc; 10 phút không tính vào thời gian làm việc). Từ 04h00 đến 04h10 không tính vào thời gian làm việc. Vậy, Công ty quy định thời gian làm việc như trên có đúng quy định không?