Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Sign In

Mức trợ cấp đối với người lao động khi công ty giải thể

14/06/2019

Công ty TNHH May lụa Việt Nam hỏi: Công Ty trong thời hạn khoảng cuối tháng 05 là giải thể thì người lao động trong các trường hợp là hợp đồng không xác định thời hạn ký trước năm 2009 và hợp đồng không xác định thời hạn ký từ năm 2009 được hưởng trợ cấp như thế nào?

Đơn vị chúng tôi rất mong nhận được sự hướng dẫn từ phía Bộ Lao động - thương binh và xã hội về vấn đề này.
 
Vấn đề này, Cục Quan hệ lao động và Tiền lương, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội có Văn bản số 320/QHLĐTL-CSLĐ trả lời doanh nghiệp như sau:
 
1. Theo quy định tại khoản 1 Điều 36 của Bộ luật Lao động thì hợp đồng lao động chấm dứt khi người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc đã chết, người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.
 
2. Theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 48 của Bộ luật Lao động thì khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.
 
Căn cứ vào các quy định nêu trên và nội dung hỏi của Công ty TNHH May Lụa thì trường hợp người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động giải thể thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật Lao động. Cách tính trợ cấp thôi việc cho người lao động thực hiện theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật Lao động, Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động, Nghị định số 148/2016/NĐ-CP ngày 24 tháng 10 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 05/2015/NĐ-CP nêu trên.
 
Xem