Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Sign In

Giấy phép lao động của người lao động nước ngoài

11/03/2019

Công ty TNHH DIGI – TEXX Việt Nam hỏi: Người lao động đã ký kết HĐ lao động xác định thời hạn 2 lần, mỗi lần 2 năm, theo đúng yêu cầu của giấy phép lao động. Khi ký kết lần 3, chúng tôi cần ký hợp đồng loại nào: - HĐLĐ xác định thời hạn 2 năm - HĐLĐ không xác định thời hạn. Chúng tôi đính kèm công văn số 1073/CVL-QLLĐ ngày 2/10/2018 của Bộ cho công ty Cổ phần dịch vụ hàng hóa Tân Sơn Nhất nhưng câu trả lời vẫn chưa rõ ràng và doanh nghiệp hiện không biết xử lý như thế nào?

Vấn đề này, Cục Việc làm – Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 173 của Bộ luật Lao động năm 2012 thì thời hạn của giấy phép lao động tối đa là 02 năm; Khoản 3 Điều 174 thì giấy phép lao động hết hiệu lực khi nội dung của hợp đồng lao động không đúng với nội dung của giấy phép lao động đã được cấp.

Trân đây là ý kiến của Cục Việc làm để quý Công ty biết và thực hiện

Tải file văn bản trả lời tại đây.

 

Xem