Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Sign In

Áp dụng pháp luật lao động đối với người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam

27/06/2018

Chị Nguyễn Thị Bình - TP. Hà Nội hỏi: Điều 683 Bộ luật Dân sự cho phép các bên được quyền áp dụng pháp luật nước ngoài áp dụng cho hợp đồng lao động. Trong khi Bộ luật Lao động nêu quy định tại Điều 169 là người nước ngoài vào Việt Nam làm việc phải tuân theo pháp luật Việt Nam và trong phần lớn các trường hợp phải có giấy phép lao động.

Tôi hiểu rằng việc một người nước ngoài phải xin giấy phép lao động theo pháp luật Việt Nam không ảnh hưởng đến việc các bên có quyền ký kết hợp đồng?

Khoản 5, Điều 683 của Bộ luật Dân sự quy định: "Trường hợp pháp luật do các bên lựa chọn trong hợp đồng lao động, hợp đồng tiêu dùng có ảnh hưởng đến quyền lợi tối thiểu của người lao động, người tiêu dùng theo quy định của pháp luật Việt Nam thì pháp luật Việt Nam được áp dụng". Xin hỏi, thế nào là "quyền lợi tối thiểu của người lao động"? Tôi có thể hiểu tất cả các quyền của người lao động theo Bộ luật Lao động và các văn bản hướng dẫn là quyền lợi tối thiểu hay chỉ hiểu những quyền lợi tối thiểu như mức lương tối thiểu, cơ sở vật chất tối thiểu để người lao động làm việc?

Trong trường hợp hợp đồng không ghi luật áp dụng cho hợp đồng lao động, nếu người lao động (là người nước ngoài) và công ty ở nước ngoài đã ký hợp đồng lao động ở nước ngoài và người lao động đã làm việc theo hợp đồng lao động này được một thời gian trước khi đến Việt Nam làm việc do được điều chuyển nội bộ. Như vậy, tại thời điểm ký hợp đồng luật được áp dụng theo pháp luật nước ngoài, vậy việc người nước ngoài được cử sang Việt Nam làm việc có thể được hiểu là thay đổi luật áp dụng là luật Việt Nam không? Vì vậy việc chấm dứt hợp đồng lao động (nếu có) phải theo luật Việt Nam?

Vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo quy định tại khoản 1, Điều 2 Nghị định số 11/2016/NĐ-CP ngày 03/02/2016 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam thì có nhiều hình thức người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam. Trong đó, có hình thức thực hiện hợp đồng lao động hoặc di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp.

Trường hợp người lao động nước ngoài làm việc theo hình thức thực hiện hợp đồng lao động thì sau khi người lao động nước ngoài được cấp giấy phép lao động thì người sử dụng lao động và người lao động nước ngoài phải ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản theo quy định của pháp luật Việt Nam trước ngày dự kiến làm việc cho chủ sử dụng lao động theo quy định tại khoản 3, Điều 12 Nghị định số 11/2016/NĐ-CP ngày 03/02/2016 của Chính phủ.

Trường hợp người lao động nước ngoài làm việc theo hình thức di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp thì phải có văn bản của doanh nghiệp nước ngoài cử sang làm việc tại hiện diện thương mại của doanh nghiệp nước ngoài đó trên lãnh thổ Việt Nam và văn bản chứng minh người lao động nước ngoài đã được doanh nghiệp nước ngoài đó tuyển dụng trước khi làm việc tại Việt Nam ít nhất 12 tháng theo quy định tại điểm a, khoản 7, Điều 10 Nghị định số 11/2016/NĐ-CP ngày 03/02/2016 của Chính phủ./.

 

Xem