Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Sign In

Chi trả trợ cấp mất việc làm do cơ cấu lại ngành hàng

19/08/2019

Công ty TNHH Laird Vietnam kiến nghị như sau: Hiện nay, Công ty tôi cho người lao động nghỉ việc theo quy định tại Điều 44 Bộ luật Lao động (cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ).

19.8-tro-cap-mat-viec-lam.png

Tuy nhiên, do Công ty chúng tôi được thành lập từ năm 2013 nên từ thời điểm người lao động làm việc tại Công ty chúng tôi đến nay có đóng đầy đủ bảo hiểm theo quy định pháp luật. Như vậy, cho tôi hỏi thời gian người lao động được đóng bảo hiểm thất nghiệp (thời gian để tính trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm bằng 0) thì khi Công ty chúng tôi cho người lao động nghỉ việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ Công ty chúng tôi có phải trả trợ cấp mất việc làm bằng 02 tháng tiền lương theo quy định tại Khoản 1, Điều 49 Bộ luật Lao động và quy định tại Điểm a, Khoản 4, Điều 14 Nghị định 05/2015/NĐ-CP hay không?
 
Cục Quan hệ lao động và Tiền lương - Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội có Văn bản số 442/QHLĐTL-CSLĐ trả lời doanh nghiệp như sau:
1. Theo quy định tại Khoản 1 Điều 49 của Bộ luật lao động và Khoản 2 Điều 14 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp mất việc làm theo quy định tại Điều 49 của Bộ luật lao động cho người lao động đã làm việc thường xuyên cho mình từ đủ 12 tháng trở lên bị mất việc làm do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhập, hợp nhất, chia, tách doanh nghiệp, hợp tác xã quy định tại Khoản 10 Điều 36, Điều 44 và Điều 45 của Bộ luật lao động, mỗi năm làm việc trả 01 tháng tiền lương nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương.
 
2. Theo quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 14 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP nêu trên thị trường hợp người lao động có thời gian làm việc thực tế cho người sử dụng lao động từ đủ 12 tháng trở lên mất việc làm nhưng thời gian làm việc để tính trợ cấp mất việc làm ít hơn 18 tháng thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động ít nhất bằng 02 tháng tiền lương.
 
3. Ngày 24 tháng 10 năm 2018, Chính phủ ban hành Nghị định số 148/2016/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật lao động, trong đó không sửa đổi, bổ sung Khoản 4 Điều 14 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP. Do đó, quy định tại Khoản 4 Điều 14 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ đang có hiệu lực.
 
Đề nghị Công ty TNHH Laird Việt Nam căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 49 của Bộ luật lao động và Khoản 4 Điều 14 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP nêu trên để chi trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động theo đúng quy định.
 
Cục Quan hệ lao động và Tiền lương trả lời Công ty TNHH Laird Việt Nam biết và thực hiện.
Xem