Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Sign In

Về chế độ đối với thương binh đồng thời là bệnh binh

13/03/2014

Ông Nguyễn Hữu Ry (Bình Phước) nhập ngũ tháng 10/1976, xuất ngũ tháng 3/1988, hưởng chế độ bệnh binh hạng 2/3 từ khi xuất ngũ đến nay. Hiện sức khỏe của ông Ry giảm sút, theo chuẩn đoán của bác sỹ thì ông bị bệnh thoái hóa cột sống. Vậy, trường hợp của ông có được xét hưởng đồng thời chế độ bệnh binh và thương binh không?

Về vấn đề này, Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh Bình Phước trả lời như sau:
Trong hồ sơ thương binh thể hiện ông Nguyễn Hữu Ry nhập ngũ tháng 10/1976, bị thương ngày 28/3/1984, được Hội đồng giám định Y khoa của Bộ Tư lệnh 479 kết luận tỷ lệ thương tật vĩnh viễn là 21%, tình trạng thương tật là do mìn tăng đau đầu nhẹ, viêm phế quản sau sức ép, đau cột sống Đ12-L3 do chấn thương ảnh hưởng cúi gấp cột sống nhẹ.
Trong hồ sơ bệnh binh thể hiện ông bị bệnh sốt rét, viêm đại tràng, viêm cầu thận cấp, viêm loét dạ dày, tá tràng chưa xác định, suy nhược thần kinh và được giám định mất sức lao động 61%, về nghỉ hưởng chế độ từ năm 1988.
Theo quy định tại khoản 5, Điều 31 của Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 thì trường hợp của ông Nguyễn Hữu Ry chưa đủ 15 năm công tác liên tục trong quân đội, trong biên bản giám định tỷ lệ thương tật có giám định gộp tình trạng bệnh tật, sau khi đã trừ tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật thì tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do bệnh tật còn 40%. Do đó, ông Nguyễn Hữu Ry không thuộc quy định được hưởng trợ cấp bệnh binh đồng thời là thương binh.

Xem